[Hồ sơ F4] Mẫu thư gửi NVC để xin bổ túc hồ sơ

• Thread starter Thùy Dương.
  • Ngày gửi
T

Thùy Dương.

Guest
Thân chào BĐH cùng tất cả anh chị em !
Lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn này nên còn nhiều bỡ ngỡ. Phải nói mình vô cùng vui mừng khi vô tình phát hiện ra diễn đàn XNC này vì thấy rất có ích cho những người đang chuẩn bị định cư ở Mỹ. Mình có thắc mắc này mong mọi người hướng dẫn cho mình nhé :
Mình tên Thùy Dương ; case number :HCM20025144504; thuộc diện F4. Ngày ưu tiên 16/03/2000.
Hiện tại chị mình bảo lãnh đã đóng tiền làm visa 400usd cho mấy chị em bên này; trong thời gian vừa qua mình có 2 người em lập gia đình, vậy bây giờ phải làm gì để được chấp thuận cho bổ túc hồ sơ của chồng ,con của em gái mình. Và như vậy thì có bị ảnh hưởng chậm trễ đến thời gian phỏng vấn của mọi người không và gia đình mình có thể cùng đi một đợt không ?
Rất mong được mọi người giúp đỡ, cám ơn nhiều.
Thân chúc mọi người nhiều sức khỏe, nhiều may mắn trong cuộc sống. Thùy Dương.

thanhnv

Thành viên tích cực
Ðề: Mẫu thư gửi NVC để xin bổ túc hồ sơ

Hi
Thân chào BĐH cùng tất cả anh chị em !
Lần đầu tiên mình tham gia diễn đàn này nên còn nhiều bỡ ngỡ. Phải nói mình vô cùng vui mừng khi vô tình phát hiện ra diễn đàn XNC này vì thấy rất có ích cho những người đang chuẩn bị định cư ở Mỹ. Mình có thắc mắc này mong mọi người hướng dẫn cho mình nhé :
Mình tên Thùy Dương ; case number :HCM20025144504; thuộc diện F4. Ngày ưu tiên 16/03/2000.
Hiện tại chị mình bảo lãnh đã đóng tiền làm visa 400usd cho mấy chị em bên này; trong thời gian vừa qua mình có 2 người em lập gia đình, vậy bây giờ phải làm gì để được chấp thuận cho bổ túc hồ sơ của chồng ,con của em gái mình.
Hi
Để bổ túc hồ sơ trước tiên bạn nói 2 người em mình phải ra phòng công chứng dịch sang tiếng Anh giấy kết hôn và khai sinh của chồng và con. Sau đó Bạn gửi bản trích lục giấy kết hôn và khai sinh của chồng và con + bản dịch tiếng Anh kèm theo thư đề nghị bổ túc hồ sơ. Tôi đề nghị chị gửi thư hơn là email vì các giấy tờ bản chính thì làm sao mà gửi attach theo email được? Đây là 1 mẫu thư chị dùng thử nhé:

Subject : Updating my case
Case number : HCM20025144504
Preference Category : F4 - Brothers and Sisters of US Citizens

Petitioner’s full name: [tên họ của người bảo lãnh]:
Petitioner’s date of birth: [ngày sanh của người bảo lãnh]:

Principal beneficiary’s full name: [tên họ của người được bảo lãnh chính]
Principal beneficiary’s date of birth: [ngày sanh của người được bảo lãnh chính].

[tên họ của người được bảo lãnh chính]
Dear Madam or Sir,

Please find enclosed as follow:

- My Marriage certificate
- A birth certificate of my husband, whose full name is [tên họ người chồng] and date of birth was [ngày sanh của người chồng].
- A birth certificate of my son [or daughter], whose full name is [tên họ người con] and date of birth was [ngày sanh của người con].

I would be grateful to you for updating my case.

I am looking forward to your response.
Thank you very much in advance.
Sincerely yours,

[Tên họ người bảo lãnh chính]
[Địa chỉ]
Phone Number: [Số điện thoại]
Email: [Địa chỉ email]

Và như vậy thì có bị ảnh hưởng chậm trễ đến thời gian phỏng vấn của mọi người không và gia đình mình có thể cùng đi một đợt không ?
Rất mong được mọi người giúp đỡ, cám ơn nhiều.
Thân chúc mọi người nhiều sức khỏe, nhiều may mắn trong cuộc sống. Thùy Dương.
Hồ sơ đã bổ túc thì chắc chắn là bị trì hoãn rồi chị ạ vì phải chờ NVC xem xét và ra thông báo đã update hồ sơ, kế đến là đóng bổ sung tiền visa,... Vậy nên khả năng cả đại gia đình đi cùng nhau là khó đấy chị ạ.

Chỉnh sửa cuối:

f4saigon

Thành viên mới

Please find enclosed as follow:

- My Marriage certificate
- A birth certificate of my son [or daughter], whose full name is [tên họ người con] and date of birth was [ngày sanh của người con].
BĐH cần xem lại vì nếu hướng dẫn như vậy thì hồ sơ đính kèm vẫn chưa đầy đủ , sẽ bị báo là missing

thanhnv

Thành viên tích cực

BĐH cần xem lại vì nếu hướng dẫn như vậy thì hồ sơ đính kèm vẫn chưa đầy đủ , sẽ bị báo là missing
Hi F4Saigon
Bạn có thể góp ý rõ hơn nửa cho người hỏi được không? Vì đây chỉ là thư bổ túc hồ sơ chứ không phải là gửi Civil document nên chưa hiểu ý bạn missing cái gì, mong bạn đóng góp ý kiến thêm. Thanks.

f4saigon

Thành viên mới

Hi F4Saigon
Bạn có thể góp ý rõ hơn nửa cho người hỏi được không? Vì đây chỉ là thư bổ túc hồ sơ chứ không phải là gửi Civil document nên chưa hiểu ý bạn missing cái gì, mong bạn đóng góp ý kiến thêm. Thanks.
Nếu muốn bổ túc thêm người phối ngẫu thì ngòai Marriage Certificate phải gửi thêm Birth Certificate của người phối ngẫu .

T

tigon

Guest

Thuỳ Dương xin cám ơn bạn thanhnv & f4saigon đã hướng dẫn.
Cho mình hỏi thêm là khi gửi thư cho NVC thì chị mình là người bảo lãnh sẽ gửi thư hay em mình (là người có chồng,con đi theo ) gửi trực tiếp cho NVC và sẽ gửi luôn hôn thú cùng khai sinh chồng, con (bản dịch và bản chính ) đúng không ?
Theo kinh nghiệm của anh,chị,em thì những người xong hồ sơ trước thì đi trước hay nên chờ những người có chồng con đi theo cùng đi. ( nếu chờ mất khoảng bao lâu ?)
Sắp tới đây chị em mình sẽ điền form DS230 thì em mình cũng vẫn khai chồng con đầy đủ hay đợi NVC trả lời chấp thuận mới làm form này ?
Em rể mình là người Hàn quốc thì giấy tờ có gì khác người VN mình không?
Cám ơn diễn đàn và chúc mọi người vui khoẻ. Thuỳ Dương

thanhnv

Thành viên tích cực

@F4saigon: Thanks sự góp ý của bạn. Đúng là phải bổ túc thêm giấy khai sinh của người phối ngẫu.

Thuỳ Dương xin cám ơn bạn thanhnv & f4saigon đã hướng dẫn.
Cho mình hỏi thêm là khi gửi thư cho NVC thì chị mình là người bảo lãnh sẽ gửi thư hay em mình (là người có chồng,con đi theo ) gửi trực tiếp cho NVC và sẽ gửi luôn hôn thú cùng khai sinh chồng, con (bản dịch và bản chính ) đúng không ?
Theo kinh nghiệm của anh,chị,em thì những người xong hồ sơ trước thì đi trước hay nên chờ những người có chồng con đi theo cùng đi. ( nếu chờ mất khoảng bao lâu ?)
Sắp tới đây chị em mình sẽ điền form DS230 thì em mình cũng vẫn khai chồng con đầy đủ hay đợi NVC trả lời chấp thuận mới làm form này ?
Em rể mình là người Hàn quốc thì giấy tờ có gì khác người VN mình không?
Cám ơn diễn đàn và chúc mọi người vui khoẻ. Thuỳ Dương
1. Ai gửi cũng được bạn à. Nhưng tôi nghỉ em gái bạn chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ như giấy trích lục, bản dịch và thư rồi tự gửi luôn đi.
2. Tôi nghỉ là ai phỏng vấn xong thì cứ đi trước biết khi nào người sau mới nhận thư phỏng vấn mà chờ?
3. Trước mắt em rể của chị phải về Korea làm lý lịch tư pháp và giấy khai sinh. Tất cả giấy tờ này phải được dịch sang tiếng Anh vì hồ sơ bảo lãnh làm tại VN và giấy tờ này không phải là tiếng VN. :1:

Chỉnh sửa cuối:

chulambi

Thành viên tích cực

Chào bạn ! theo như kinh nghiệm của mình thì em gái bạn cứ bổ túc các giấy tờ xong xuôi khi nào có tên đóng tiền 400$ đầy đủ tên các thành viên của gia đình em gái chị thì hãy đóng tiền một lượt và nộp tiếp các phần về sau ( như ds230,lltp, ....) ( Mình nói riêng hồ sơ của gia đình em gái mới lập GD ) .Thân

T

tigon

Guest
Ðề: Có thể tự ý nộp hồ sơ sau khi đóng tiền visa không?

Thùy Dương thân chào tất cả anh, chị, em trên diễn đàn XNC !
Cám ơn sự hướng dẫn của mọi người, mình đã gửi email cho NVC xin bổ túc hồ sơ cho em mình và đã nhận được thư trả lời tự động từ NVC . Xin cho hỏi :
1- Mình phải chờ chừng nào NVC gọi nộp hồ sơ thì mới bổ túc hồ sơ cho người đi theo đúng không?
2- Nhà mình đã nộp 400 usd rồi thì bây giờ mình tự động in mẫu DS230 ra điền và gửi sang Mỹ cho người bảo lãnh nộp tất cả hồ sơ đúng không?
Mình mong được gia nhập làm thành viên diễn đàn XNC để được trao đổi thoải mái với mọi người nhưng sao đăng ký rồi mà chưa được xác nhận, có phải có sai sót gì đó chăng?
Mong được mọi người giúp đỡ và hướng dẫn cho mình. Cám ơn nhiều và chúc tất cả luôn được vui khỏe để diễn đàn ngày càng phát triển.
Thùy Dương